पुणे शहर

महाराष्ट्राच्या किर्तीवंत मल्लांच्या इतिहासाकडे सरकारचे दुर्लक्ष; पुण्यातील छत्रपती शिवाजी कुस्ती स्टेडियम कीर्तीवंत मल्लांच्या सहवास असलेल्या कुस्ती इतिहास नवनिर्माण व्हायला पाहिजे कुस्ती मल्लविद्या महासंघाची मागणी…

पुणे: महाराष्ट्राच्या किर्तीवंत मल्लांच्या इतिहासाकडे सरकारचे शासनाचे दुर्लक्ष केले असून पुण्यातील छत्रपती शिवाजी कुस्ती स्टेडियम कीर्तीवंत मल्लांचा सहवास असलेल्या कुस्ती इतिहास नवनिर्माण व्ह्यायला पाहिजे. यासाठी पुणे महापालिका आणि राज्य सरकारने प्रयत्न करावेत अशी मागणी कुस्ती मल्लविद्या महासंघ पुणे शहराच्या वतीने पै. निकुंज उभे यांनी केली आहे.

आ नामदेवराव मते हे पुणे राष्ट्रिय तालीम संघाचे अध्यक्ष असताना ज्येष्ठ नेते शरदचंद्र पवार यांच्या अध्यक्षतेखाली श्री छत्रपती शिवाजी स्टेडिमचा नामकरण सोहळा ना यशवंतराव चव्हाण यांच्या हस्ते दि 28 डिसेंबर 1974 रोजी संपन्न झाला. केंद्र सरकार महाराष्ट्र शासन पुणे मनपा यांच्या बरोबर अनेक उद्योगपतीनी त्याकाळी निधी देऊन महारष्ट्राच्या कुस्ती इतिहासात पुण्यामधे छत्रपती शिवाजी कुस्ती स्टेडियम उभारले.

Img 20240404 wa0017281298374058713843994116

स्वातंत्र मिळाल्यानंतर महाराष्ट्र चैम्पियन स्पर्धा 1953 साली झाली त्यानंतर मामासाहेब मोहोळ यानी कुस्तीगीर परिषदेची स्थापना करुण इ स 1961 साली महाराष्ट्र केसरी स्पर्धा सुरु केली सहा  सात दशकामधे राज्यात या व्यतिरिक्त अनेक जिल्ह्यात लहान गटापासून मोठ्या पर्यन्त कुस्ती मैदाने व्ह्यायची.

पुण्यात कुस्तीचा इतिहास कोल्हापुर सारखा हा मोठा आहे पुण्याच्या पेठांमधे कुस्ती प्रशिक्षणसाठी अनेक बलाढ्य तालमी आणि तूफानी पैलवानांचा कुस्तीत दबदबा होता पुण्यामधील कुस्ती टिकावी वाढावी यासाठी महाराष्ट्रात नामवंत मल्ल वस्ताद कुस्तीशॉकिनाच्या मागणीमुळे शासनाने पुण्याच्या कसबा पेठेत छत्रपति शिवाजी स्डेडियम करण्याचा निर्णय घेतला गेला. महाराष्ट्राच्या अनेक तालमीमधल्या गिरनीकामगार शेतकरी तरुण कुस्तीगिराच्या महाराष्ट्र केसरी बरोबरच शिवाजी स्डेडियामला आपली कुस्ती असावी आणि आपण ते मैदान मारून कुस्ती जिंकावी हे स्वप्न मनात बाळगुन असायची.

Img 20240404 wa0013281293529802052601663206

आता बऱ्याच वर्षात स्टेडियमला मैदान झाले नाही. नव्याने पैलवानकी करणाऱ्या कुस्तीगीराना चंदूभाई शिवरामवाले किंवा श्री शिवाजी स्टेडियम हे माहितच नाहित सध्या वर्षातून एकदा शहराची चाचणी स्पर्धा होते. त्या वेळेस तात्पुरत्या स्वरुपाची सफाई केली जाते संघाचा नवा बोर्ड लावला जातो.त्यादिवसाची स्पर्धा झाली की मात्र त्याठिकाणी वर्षभर कोणीही फिरकत नाही स्टेडियमची मात्र उदास दयनीय अवस्था होऊन पडिक झाले आहे बऱ्याच ठिकाणी संरक्षण भिंती आतील भिंतीची पडझड झाली आहे बाहेर व आतमधेदेखील छोट्या छोट्या स्वरुपाचे अतिक्रमण कचऱ्याचे ढीग झाले आहेत.जुन्या झाडांची अवस्था बेकार आहे  स्टेडियमला सध्या नावाचा फलक देखील नाही ही अत्यंत शोकांतिका आहे पुणे पालिका कडून पे पार्किंग सध्या चालू असून सुरक्षारक्षक वर्दी न घालता आपल्या वैयक्तिक कामात व्यस्त असतात.आजूबाजूच्या वस्तीभागातील तरुणापासून वयस्कर लोक जुगार खेळत पान गुटखा खाऊँन स्टेडियामच्या आवारात फिरत असतात.

महाराष्ट्रामधील महाराष्ट्रकेसरी हिंदकेसरी राष्ट्रिय आंतररष्ट्रीय स्तरावरील नामवंत पैलवानांचा सहवास असलेला पुण्याचा कुस्ती इतिहास दमखा श्वास घेत सध्या पडिक म्हणून जगत आहे त्याला पुणे महानगर पालिका महाराष्ट्र शासन जिवंत पणा आणतील ही कुस्ती शौकीनाना आशा आहे.

कुस्ती मल्लविद्या महासंघाची मागणी पुढील प्रमाणे

1)महानगर पालिका व शासनाने तात्पुरते दूरुस्त न करता नव्याने स्टेडियला आंतरराष्ट्रिय दर्जात्मक काम करावे.

2)स्टेडियमला “श्री छत्रपती शिवाजी महाराज स्टेडियम” हे नाव द्यावे.

3)कुस्तीला राजाश्रय देणाऱ्या महाराष्ट्रातील मंडळींनी स्टेडियमला इतिहासाची आठवण जागी करण्यासाठी एकदा चंदूभाई वाले  शिवराम वाले कुस्ती मैदान घ्यावे.

4) स्टेडियमला कुस्तीगीर व शौकीनासाठी योग्यत्या सोईसुविधा देऊन  हनुमान मंदिर स्टेज बैठक व्यवस्था पार्किंग लाईट पाणी माती मॅट सरक्षक भिंती तत्पर सुरक्षारक्षक सफाई कर्मचारी झाडांचे संगोपन छोट्या मोठ्या स्वरुपातील आतील बाहेरील अतिक्रमण या गोष्टी योग्यरित्या असाव्यात.

5) खेळाडूसाठी महापौर कुस्ती स्पर्धा झाली नाही. त्यामुळे मनपा ने महापौर कुस्ती स्पर्धे ऐवजी मनपा चषक स्पर्धा घ्यावी.

6) नव्या पिढीसाठी जुन्या काळातील स्टेडियमला झालेल्या कुस्त्याचा नामवंत मल्लाच संग्रहालय असावे.

7) कसबा पेठ पोलिसांनी स्टेडियमच्या  आत जुगार व दारू गुटखा खात बसणाऱ्या चा बंदोबस्त करावा . अशी मागणी कुस्ती मल्लविद्या महासंघ पुणे शहराच्यावतीने पै निकुंज दत्तात्रय उभे यांनी केली आहे.

Related Articles

Leave a Reply

Back to top button
error: सर्व हक्क सुरक्षित असून कॉपी करू नये